บทความน่ารู้

วันหยุดประจำปี 2019

2019 Thailand’s Official Holidays

ขึ้นปีค.ศ.ใหม่เป็นปี ค.ศ. 2019

วันหยุดประจำปีพุทธศักราช 2562

 

แน่นอนว่าวันหยุดเป็นสิ่งที่ทุกคนโหยหา ยิ่งประเทศเรามีวันหยุดเยอะ ดังนั้นเราจะทำอะไรก็ต้องวางแผนให้ดี ยิ่งเป็นการเดินทางไปท่องเที่ยวช่วงหยุดยาวด้วยแล้ว ยิ่งต้องรีบจองตั๋วไว้เลย และเราได้รวมวันหยุดปี 2019 มาให้แล้ว

 

วันหยุด เดือนมกราคม 2019

         - วันอังคารที่ 1 มกราคม 2019 วันขึ้นปีใหม่
           Tuesday 1st January 2019 New Year’s Day

 

วันหยุด เดือนกุมภาพันธ์ 2019

        - วันอังคารที่ 19 กุมภาพันธ์ 2019 วันมาฆบูชา
           Tuesday 19th February 2019 Makha Bucha Day

 

วันหยุด เดือนเมษายน 2019

        - วันเสาร์ที่ 6 เมษายน 2019 วันจักรี
          Saturday 6th April 2019 Chakri Memorial Day

        - วันจันทร์ที่ 8 เมษายน 2019 วันหยุดชดเชยวันจักรี
          Monday 8th April 2019 Chakri Memorial Day (compensation)

        - วันเสาร์ที่ 13 เมษายน 2019 วันสงกรานต์
          Saturday 13rd April 2019 Songkran Festival Day

        - วันอาทิตย์ที่ 14 เมษายน 2019 วันสงกรานต์
          Sunday 14th April 2019 Songkran Festival Day

        - วันจันทร์ที่ 15 เมษายน 2019 วันสงกรานต์
          Monday 15th April 2019 Songkran Festival Day

        - วันอังคารที่ 16 เมษายน 2019 วันหยุดชดเชยวันสงกรานต์
          Tuesday 16th April 2019 Songkran Festival Day (compensation)

 

วันหยุด เดือนพฤษภาคม 2019

        - วันพุธที่ 1 พฤษภาคม 2019 วันแรงงาน
          Wednesday 1st May 2019 National Labour Day

        - วันพฤหัสบดีที่ 9 พฤษภาคม 2019 วันพืชมงคล
          Thursday 9th May 2019 Royal Ploughing Ceremony Day

        - วันเสาร์ที่ 18 พฤษภาคม 2019 วันวิสาขบูชา
          Saturday 18th May 20019 Visakha Bucha Day

        - วันจันทร์ที่ 20 พฤษภาคม 2019 วันหยุดชดเชยวันวิสาขบูชา
          Monday 20th May 2019 Visakha Bucha Day (compensation)

        

วันหยุด เดือนกรกฎาคม 2019

        - วันอังคารที่ 16 กรกฎาคม 2019 วันอาสาฬหบูชา
          Tuesday 16th July 2019 Asarnha Bucha Day

        - วันพุธที่ 17 กรกฎาคม 2019 วันเข้าพรรษา
          Wednesday 17th July 2019 Buddhist Lent Day

        - วันอาทิตย์ที่ 28 กรกฎาคม 2019 วันเฉลิมพระชนมพรรษา สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมหาวชิราลงกรณ บดินทรเทพยวรางกูร (ร.10)
          Sunday 28th July 2019 The birthday of His Majesty King Maha Vajiralongkorn

        * หมายเหตุ : วันหยุดชดเชย 28 กรกฎาคม 2019 รอประกาศจากทางการ

วันหยุด เดือนสิงหาคม 2019

        - วันจันทร์ที่ 12 สิงหาคม 2019 วันแม่แห่งชาติ
          Monday 12nd August 2019 Her Majesty The Queen's BirthDay
 

วันหยุด เดือนตุลาคม 2019

        - วันอาทิตย์ที่ 13 ตุลาคม 2019 วันคล้ายวันสวรรคต พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช (ร.9)
          Sunday 13rd  October 2019  His Majesty the late King Bhumibol Adulyadej Memorial Day

        - วันจันทร์ที่ 14 ตุลาคม 2019 วันชดเชยวันคล้ายวันสวรรคต พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช (ร.9)
          Monday 14th  October 2019  His Majesty the late King Bhumibol Adulyadej Memorial Day (compensation)

        - วันพุธที่ 23 ตุลาคม 2019 วันปิยมหาราช
          Wednesday 23rd October 2019 King Chulalongkorn Memorial Day

วันหยุด เดือนธันวาคม 2019

        - วันพฤหัสบดีที่ 5 ธันวาคม 2019 วันคล้ายวันพระบรมราชสมภพ พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช (ร.9), วันชาติ และวันพ่อแห่งชาติ
          Thursday 5th December 2019 The birthday of His Majesty the late King Bhumibol Adulyadej

        - วันอังคารที่ 10 ธันวาคม 2019 วันรัฐธรรมนูญ
          Tuesday 10th December 2019 Constitution Day

        - วันอังคารที่ 31 ธันวาคม 2019 วันสิ้นปี
          Tuesday 31st  December 2019  New Year’s Eve

 

 

วางแผนหยุดยาวกันให้ดีหล่ะ ที่สำคัญช่วงวันหยุดค่าตั๋วเดินทางจะแพงเป็นพิเศษ

วันหยุดประจำปี 2019

คอมเมนต์

ร่วมให้กำลังใจหรือติชม

หมวดหมู่บทความ

แยกประเภทบทความ ตามลักษณะของเนื้อหา